Điều kiện làm thẻ Căn cước công dân?

Thứ hai - 01/08/2016 14:04
Chuyên mục Hỏi – Đáp:

Cháu mới qua sinh nhật tuổi 15, nhưng cháu chưa làm chứng minh nhân dân và cháu nghe nói là sắp tới sẽ đổi chứng minh nhân dân bằng thẻ căn cước. Cháu thắc mắc không biết hiện tại cháu đã đủ tuổi để được làm thẻ căn cước hay chưa? Nếu chưa thì bao nhiêu tuổi cháu mới được làm thẻ này? Cháu rất mong nhận được tư vấn của luật sư
Untitled1
Untitled1
Điều kiện được cấp thẻ căn cước công dân.
 
Cháu đang thắc mắc rằng cháu 15 tuổi thì đã đủ tuổi để làm thẻ căn cước hay chưa. Để giải đáp thắc mắc nêu trên của cháu, chúng tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau:
 
Luật Căn cước công dân 2014 có hiệu lực từ ngày 01/01/2016 đã cho phép công dân Việt Nam được sử dụng thẻ căn cước công dân thay cho chứng minh thư nhân dân. Khoản 1 Điều 19 Luật này quy định: “1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân”.Theo quy định này, điều kiện để mỗi công dân được đăng ký làm thẻ căn cước công dân là công dân đó phải từ đủ 14 tuổi trở lên.
 
Như vậy, việc cháu 15 tuổi là đã đủ điều kiện để được làm thẻ căn cước công dân theo quy định của Luật Căn cước công dân 2014. Cháu có thể làm thủ tục xin cấp thẻ Căn cước công dân luôn mà không cần phải có chứng minh nhân dân cũ.
----------------------
Để được tư vấn và hỗ trợ các vấn đề pháp lý, Quý khách hàng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ:
Đơn vị:            Công ty Luật TNHH MTV Pháp lý Hanel (VPLS Hanel)
Địa chỉ:           Tầng 2 số 39 Nguyễn An Ninh, Hoàng Mai, Hà Nội.
Điện thoại:      098 999 2007 – 04.665.14061
Email:              daoanhtu79@gmail.com
 
Trân trọng./
 

Tác giả bài viết: Neu

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Mã bảo mật   
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây