Làm thủ tục ly hôn tại nơi mình không có hộ khẩu được không?

Thứ tư - 14/09/2016 00:15
Theo quy định của pháp luật, người đứng ra làm đơn khởi kiện ly hôn là nguyên đơn, người kia là bị đơn. Nguyên đơn gửi đơn khởi kiện tới tòa án nơi có thẩm quyền quy định tại Bộ luật Tố tụng dân sự 2014.
Làm thủ tục ly hôn tại nơi mình không có hộ khẩu được không?
Luật sư Ngô Kim Hạnh - Văn phòng Luật sư Hanel, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời: Theo quy định của pháp luật, khi bạn là người làm đơn khởi kiện ly hôn thì bạn là nguyên đơn, chồng bạn là bị đơn. Nguyên đơn gửi đơn khởi kiện tới tòa án nơi có thẩm quyền quy định tại Bộ luật Tố tụng dân sự 2014 như sau:
Điều 39. Thẩm quyền của Tòa án theo lãnh thổ
1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Tòa án theo lãnh thổ được xác định như sau:
a) Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các Điều 26, 28, 30 và 32 của Bộ luật này;
b) Các đương sự có quyền tự thỏa thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Tòa án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 26, 28, 30 và 32 của Bộ luật này;
2. Thẩm quyền giải quyết việc dân sự của Tòa án theo lãnh thổ được xác định như sau:
h) Tòa án nơi một trong các bên thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn;
- Điều 40. Thẩm quyền của Tòa án theo sự lựa chọn của nguyên đơn, người yêu cầu
1. Nguyên đơn có quyền lựa chọn Tòa án giải quyết tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động trong các trường hợp sau đây:
a) Nếu không biết nơi cư trú, làm việc, trụ sở của bị đơn thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, có trụ sở cuối cùng hoặc nơi bị đơn có tài sản giải quyết; …
c) Nếu bị đơn không có nơi cư trú, làm việc, trụ sở ở Việt Nam hoặc vụ án về tranh chấp việc cấp dưỡng thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án nơi mình cư trú, làm việc, có trụ sở giải quyết;
Theo Điều 1, Luật cư trú 2006: Cư trú là việc công dân sinh sống tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn dưới hình thức thường trú hoặc tạm trú.
Như vậy, bạn có thể làm thủ tục ly hôn ở tòa án có thẩm quyền tại Hà Nội nếu chồng bạn đang cư trú tại đây.
Để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn pháp luật miễn phí : 04.66514061
 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây