Thầy bói có thể phải chịu trách nhiệm gì khi xem bói làm cho người xem bói giết người

Thứ năm - 15/12/2022 03:29
Thầy bói có thể phải chịu trách nhiệm gì khi xem bói làm cho người xem bói giết người
Thầy bói có thể phải chịu trách nhiệm gì khi xem bói làm cho người xem bói giết người
Thầy bói có thể phải chịu trách nhiệm gì khi xem bói làm cho người xem bói giết người, Gần nhà tôi có nhà ông A khoảng một tháng trước do nhà ông A gặp...
 

Thầy bói có thể phải chịu trách nhiệm gì khi xem bói làm cho người xem bói giết người

Câu hỏi của bạn:

      Kính chào VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HANEL tôi có câu hỏi mong quý công ty giúp đỡ. Gần nhà tôi có nhà ông A khoảng một tháng trước do nhà ông A gặp nhiều đen đủ trong cuộc sống nên vợ ông A đi xem bói. Ông thầy bói phán nguyên nhân làm cho nhà ông A gặp nhiều khó khăn như vậy là vì nhà tôi, tin lời thầy bói nên ông A về liên tục có các hành vi chửi bới gia đình tôi. Cách đây 1 tuần thì ông A gặp con tôi đang đi trên đường, ông A đã dùng gậy gây thương tích cho con tôi và liên tục nói rằng vì nhà tôi mà nhà ông ta mới đen đủi như vậy kết quả là con tôi bị chấn thương nặng và không qua khỏi. Tôi đã có đơn trình báo gửi lên cơ quan công an để xử lý ông A. Tuy nhiên tôi có một thắc mắc là người đã xem bói cho ông A có phải chịu trách nhiệm gì hay không ?

Câu trả lời của Luật sư:

      Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi  đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn luật qua email- Luật Toàn QuốcChúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau: 

Căn cứ pháp lý: 

Nội dung tư vấn: Thầy bói có thể phải chịu trách nhiệm gì khi xem bói làm cho người xem bói giết người

     Trong câu hỏi của bạn do còn thiếu nhiều thông tin quan trọng. Do vậy chúng tôi xin chia thành các trường hợp cụ thể sau để trả lời cho bạn

1. Thầy bói có thể phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giết người

     Nếu như trong khi xem bói người thầy bói đó có hành vi xúi giục ông A giết con bạn thì người thầy bói đó phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giết người với vai trò đồng phạm trong vụ án (người xúi giục). Cụ thể bộ luật hình sự quy định về tội giết người như sau:

Điều 93. Tội giết người

“1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a)  Giết nhiều người;

b) Giết phụ nữ mà biết là có thai;

c) Giết trẻ em;

d) Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

đ) Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại phạm một tội rất nghiêm trọng  hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng;

g)  Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác;

h)  Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân;

i)  Thực hiện tội phạm một cách man rợ;

k) Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp;

l) Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người;

m) Thuê giết người hoặc giết  người thuê;

n)  Có tính chất côn đồ;

o)  Có tổ chức;

p)  Tái phạm nguy hiểm;

q) Vì động cơ đê hèn.

2. Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm.”2. Thầy bói có thể phải chịu trách nhiệm hình sự về tội hành nghề mê tín dị đoan

     Nếu như khi tiến hành xem bói mà người thầy bói đó chỉ nói chung chung và không có việc xúi giục ông A giết con bạn, việc ông A giết con bạn chỉ là hành động bột phát tại thời điểm đó thì người thầy bói đó sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội hành nghề mê tín dị đoan

Bộ luật hình sự năm 1999 quy định về tội hành nghề mê tín, dị đoan như sau:

Điều 247. Tội hành nghề mê tín, dị đoan

“1. Người nào dùng bói toán, đồng bóng hoặc các hình thức mê tín, dị đoan khác gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích  mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu  tháng đến ba năm.

2. Phạm tội làm chết người hoặc gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.”

 

Tác giả: Biên tập

Nguồn tin: Tổng hp

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

VIDEO CÁC HOẠT ĐỘNG

DỊCH VỤ CHÍNH

TƯ VẤN NHANH

Tư vấn chung


Tư vấn Doanh nghiệp


Thích Fb của Hanel

THỐNG KÊ

  • Đang truy cập11
  • Máy chủ tìm kiếm2
  • Khách viếng thăm9
  • Hôm nay346
  • Tháng hiện tại23,542
  • Tổng lượt truy cập118,772
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây