Có được thừa kế di sản của mẹ kế để lại hay không?

Thứ sáu - 21/02/2020 09:58
Hỏi: Mẹ kế của tôi vừa mới mất, tôi đã thuê người nuôi bà đã hơn hai chục năm nay. Bà không có con đẻ và chỉ có mình tôi chăm sóc, tài sản bà để lại là nhà và đất. Khi chăm sóc bà, tôi không sống cùng và mà chỉ thường xuyên qua lại để chăm lo cho bà như con đẻ, mọi chi tiêu sinh hoạt của bà đều do tôi chi trả. Vậy nay tài sản này của bà tôi có được thừa kế hay không ? Mong Quý Công ty Luật TNHH Hanel sớm phản hồi!
Nhà
Nhà
Trả lời:
Cảm ơn Qúy Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật TNHH Hanel (Hanel). Đối với các yêu cầu tư vấn của Qúy Khách, sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, Hanel có một số trao đổi như sau:
Tại Điều 654 của Bộ luật Dân sự năm 2015 có quy định như sau: “Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được chia thừa kế theo quy định tại Điều 652 và Điều 653 của Bộ luật này”.
Mặt khác, tại Công văn 212/TANDTC-PC ngày 13/9/2019 về việc giải đáp các vướng mắc trong quá trình giải quyết các vụ án hình sự, hành chính, dân sự và kinh doanh, thương mại cũng đã có hướng dẫn như sau:“Việc xác định có quan hệ nuôi dưỡng, chăm sóc nhau trên thực tế như cha con, mẹ con thì cần căn cứ vào các quy định của Luật Hôn nhân và gia đình về quyền và nghĩa vụ của cha, mẹ, con (Điều 69, 70, 71, 72), trong đó, phải đánh giá một cách toàn diện các yếu tố như: bố dượng, mẹ kế hàng tháng có trả tiền nuôi dưỡng, chăm sóc, chăm lo đến việc học tập, giáo dục con, thương yêu con… hoặc nếu bố dượng, mẹ kế không đủ điều kiện sinh sống ở mức độ trung bình ở địa phương thì con riêng đã chu cấp tiền nuôi dưỡng, chăm sóc hàng tháng… Đồng thời, mức độ quan hệ nuôi dưỡng, chăm sóc nhau trên thực tế như cha con, mẹ con phải đảm bảo được cuộc sống của họ.
Do vậy, căn cứ quy định nêu trên thì con riêng, bố dượng, mẹ kế chỉ cần có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau trên thực tế như cha, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau, không bắt buộc những người này phải sống chung.”
Như vậy, dẫn chiếu theo thông tin mà Anh/Chị cung cấp và theo hướng dẫn trên của Tòa án nhân dân tối cao thì Anh/Chị vẫn được thừa kế di sản của của bà mà không bắt buộc phải sống chung với nhau. Khi đó Anh/Chị phải chứng minh được đã chăm sóc, nuôi dưỡng người mẹ kế trên thực tế.
Trên đây là ý kiến tư vấn của Hanel liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của Hanel sẽ hữu ích cho Qúy Khách.
 
Nếu có thắc mắc cần được giải đáp, hỗ trợ, quý khách có thể liên hệ với chúng tôi theo thông tin dưới đây:
Đơn vị:       Công ty Luật TNHH MTV Pháp lý Hanel (VPLS Hanel)
Địa chỉ:       Tầng 2 số 39 Nguyễn An Ninh, Hoàng Mai, Hà Nội.
Điện thoại:  098.999.2007 – 024.66514061
Email:         vanphongluatsuhanel@gmail.com
 
 
 
 
 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây