CÓ ĐƯỢC ĐÍNH CHÍNH THÔNG TIN TRONG SỔ HỘ KHẨU?

Thứ tư - 03/08/2016 03:40
Khi có những thay đổi trong hộ khẩu như bổ sung thêm thành viên gia đình, … cá nhân phải liên hệ cơ quan có thẩm quyền để tiến hành thủ tục điều chỉnh những thay đổi trong hộ khẩu.
CÓ ĐƯỢC ĐÍNH CHÍNH THÔNG TIN TRONG SỔ HỘ KHẨU?
     Khi có những thay đổi trong hộ khẩu như bổ sung thêm thành viên gia đình, … cá nhân phải liên hệ cơ quan có thẩm quyền để tiến hành thủ tục điều chỉnh những thay đổi trong hộ khẩu. Tuy nhiên, trên thực tế xã hội, nhiều người chưa biết việc phải đính chính thông tin khi có thay đổi khiến kéo theo hệ lụy là những rắc rối không đáng có khi thực hiện các thủ tục hành chính, dân sự,…. Luật Hanel xin gửi tới quý khách cái nhìn tổng quan về thủ tục điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu để quý khách có thể nắm rõ hơn:
     Các trường hợp điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu:
  • Thay đổi chủ hộ
  • Thay đổi về họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh hoặc các thay đổi khác về hộ tịch của người có tên trong sổ hộ khẩu
  •  Thay đổi địa giới hành chính, đơn vị hành chính, đường phố, số nhà
  • Chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới trong phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh; chuyển đi trong cùng một huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc Trung ương; chuyển đi trong cùng một thị xã, thành phố thuộc tỉnh
     Người thực hiện:
  • Chủ hộ
  • Người trong hộ có thay đổi
  • Người được ủy quyền
     (Người đến làm thủ tục phải là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; đối với người chưa thành niên thì việc làm thủ tục phải thông qua người giám hộ hoặc người đại diện hợp pháp)
      Hồ sơ:
  • Phiếu báo thay đổi thông tin hộ khẩu, nhân khẩu
  • Hộ khẩu
  • Giấy khai sinh hoặc CMND/Thẻ căn cước
  • Ý kiến của chủ hộ hoặc người khác trong gia đình về việc thay đổi chủ hộ (TH thay đổi chủ hộ)
  • Quyết định được phép thay đổi của cơ quan có thẩm quyền về đăng ký hộ tịch (TH thay đổi về hộ tịch của người có tên trong SHK)
  • Quyết định thay đổi địa giới hành chính, đơn vị hành chính, đường phố, số nhà của cơ quan nhà nước có thẩm quyền (TH thay đổi địa giới hành chính, đơn vị hành chính, đường phố, số nhà)
      Thẩm quyền giải quyết:
  • Đối với thành phố trực thuộc Trung ương: Công an huyện, quận, thị xã;
  • Đối với tỉnh thì nộp: Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.
      Lệ phí: không quá 8.000đ / lần đính chính. Riêng đối với trường hợp đính chính lại địa chỉ do Nhà nước thay đổi địa giới hành chính, đường phố, số nhà, xoá tên trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú: không thu lệ phí ( Thông tư số 02/2014/TT-BTC Hướng dẫn về phí và lệ phí thuộc thẩm quyền quyết định của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương – Điều 3, khoản 2, điểm b, mục b.1)
    

Tác giả bài viết: CDL

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Mã bảo mật   

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây