Bố đã được xóa án tích có được kết hôn với người làm trong ngành công an?

Thứ năm - 25/08/2016 23:40
Điều kiện để kết hôn với chiến sĩ đang phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân
12(6)
12(6)
     Kính gửi Văn phòng Luật Sư Hanel, tôi đang yêu và muốn tiến đến hôn nhân với chiến sĩ công an đang phục vụ trong ngành lực lượng vũ trang. Tuy nhiên bố tôi thời còn trẻ đã từng có tiền án tiền sự và tới nay đã được xóa án tích. Tôi muốn hỏi như vậy thì chúng tôi có thể kết hôn với nhau được không.
     Trả lời:
     Cảm ơn quý khách đã gửi yêu cầu tư vấn đến công ty chúng tôi. Hanel Law xin đưa ra quan điểm tư vấn của mình dựa trên những cơ sở dữ liệu được cung cấp như sau:
     Theo quy định tại Điều 63 Bộ luật hình sự năm 1999 (sửa đổi bổ sung năm 2009) về việc Xóa án tích đã thể hiện cụ thể
“Người bị kết án được xoá án tích theo quy định tại các điều từ Điều 64 đến Điều 67 của Bộ luật này.
 Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận”
     Như vậy, tại thời điểm được Chánh án tòa án đã xét xử sơ thẩm ra Quyết định/ Giấy chứng nhận xóa án tích thì người được xóa án tích sẽ được coi như là người chưa bị kết án.
     Để có thể tiến hành thủ tục đăng kí kết hôn, trước tiên bạn phải đáp ứng được điều kiện kết hôn theo quy định của pháp luật Hôn nhân gia đình:
“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.” (Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình 2014)
     Đồng thời không vi phạm điều cấm theo Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân gia đình:
“a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;
e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;
g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;
h) Bạo lực gia đình;
i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi”
     Tuy nhiên, do tính chất đặc thù, ngành lực lượng vũ trang thường lại có thêm những quy định khác làm căn cứ tiêu chuẩn chính trị. Căn cứ theo quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an, ngoài những điều kiện cơ bản nêu trên, để đáp ứng điều kiện kết hôn với chiến sĩ công an thì phải đáp ứng thêm các điều kiện khắt khe khác. Cụ thể như các trường hợp dưới đây thường sẽ không được kết hôn với công an:
  • Gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền; 
  • Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật;
  • Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành;
  • Có gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;
  • Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch tại Việt Nam).
     Khi có nhu cầu kết hôn, chiến sĩ công an sẽ báo cáo lên phòng Tổ chức cán bộ để yêu cầu tiến hành xác minh lý lịch, thông thường đối với 03 đời nhà vợ/ chồng. Để xác minh ràng việc kết hôn của các bạn có đủ điều kiện hay không ngoài những quy định thông thường theo pháp luật dân sự sẽ còn phụ thuộc rất nhiều vào quy định nghành thể hiện ở kết luận của Phòng Tổ chức cán bộ, cán bộ phòng sẽ thẩm tra, xác minh người sẽ dự định cưới và tất cả những người thân trong gia đình tại nơi sinh sống và nơi làm việc.
     Theo như thông tin bạn cung cấp, nếu cha bạn đã được xóa án tích và đáp ứng đủ các quy định trên thì bạn hoàn toàn đáp ứng đủ điều kiện kết hôn với chiến sĩ công an
 

Tác giả bài viết: CDL

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Mã bảo mật   

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây